![ซีพี ออลล์ หนุนสร้าง AI LAB รร.บ้านหนองเเสงโคกน้อย จ.ขอนแก่น ส่งเสริมทให้เยาวชนมีความรู้ด้านเทคโนโลยี](https://www.engineeringtoday.net/wp-content/uploads/2020/07/5.jpg)
บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) สนับสนุนการสร้าง AI Lab ในโรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย จังหวัดขอนแก่น ภายใต้โครงการ “CONNEXT ED” โดยสนับสนุนทั้งทางด้านงบประมาณ อุปกรณ์ไอที และองค์ความรู้ด้านเทคโนโลยีกลุ่ม ABCD เพื่อช่วยเสริมทักษะทักษะเยาวชนชั้นประถมศึกษาปีที่ 1-ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ด้านการเขียนโค้ด สร้างสรรค์นวัตกรรมใหม่ๆ ตอบโจทย์ Digital Disruption และNew Normal แก่เยาวชนและคนในชุมชน ควบคู่กับการสร้างรายได้กลับสู่ชุมชนอย่างยั่งยืน
![ธานินทร์ บูรณมานิต กรรมการผู้จัดการและประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) ผู้บริหารออลล์ ออนไลน์ และเซเว่น อีเลฟเว่น](https://www.engineeringtoday.net/wp-content/uploads/2020/07/1-scaled.jpg)
ธานินทร์ บูรณมานิต กรรมการผู้จัดการและประธานเจ้าหน้าที่บริหาร บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) ผู้บริหารออลล์ ออนไลน์ และเซเว่น อีเลฟเว่น กล่าวว่า ความเปลี่ยนแปลงที่เกิดขึ้นอย่างรวดเร็วในยุค Digital Disruption ประกอบกับผลกระทบจาก COVID-19 ส่งผลให้ทั้งภาคธุรกิจและภาคการศึกษาต้องปรับตัวอย่างต่อเนื่อง ในช่วง 3 ปีที่ผ่านมา ซีพี ออลล์ จึงได้พยายามนำเทคโนโลยีใหม่ๆ ในกลุ่ม ABCD อันประกอบด้วย A = AI (ปัญญาประดิษฐ์), IoT (Internet of Things) B = Block chain (บล็อกเชน), Digital Money C = Cloud Computing (ระบบจัดเก็บข้อมูล) และ D = Data Analysis (การบริหารข้อมูลและวิเคราะห์ข้อมูล) เข้ามาเพิ่มประสิทธิภาพในการดำเนินธุรกิจ
ขณะเดียวกัน ก็ได้เข้าไปเป็นส่วนสำคัญในการส่งเสริมภาคการศึกษาให้สามารถเข้าถึงเทคโนโลยีกลุ่มดังกล่าว และมีความรู้ความสามารถในการต่อยอดให้เกิดประโยชน์สูงสุด ซึ่งล่าสุด บริษัทฯได้สนับสนุนโครงการห้องปฏิบัติการปัญญาประดิษฐ์ (AI Laboratory หรือ AI Lab) ให้แก่โรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย จังหวัดขอนแก่น หนึ่งในโรงเรียน Best Practice ภายใต้มูลนิธิสานอนาคตการศึกษา คอนเน็กซ์ อีดี (CONNEXT ED) ซึ่งซีพี ออลล์ ได้สนับสนุนทั้งทางด้านงบประมาณ อุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ และองค์ความรู้ด้านเทคโนโลยีกลุ่มABCD เพื่อให้ AI Lab ดังกล่าว กลายเป็นศูนย์การเรียนรู้ชุมชนแห่งใหม่ ที่ช่วยสร้างทักษะด้านเทคโนโลยีให้แก่เยาวชนและคนในชุมชน ควบคู่กับการสร้างรายได้กลับสู่ชุมชนอย่างยั่งยืน
สำหรับโรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย ถือเป็นโรงเรียนที่มีความพยายามในการสร้างสรรค์นวัตกรรมและชิ้นงานด้านเทคโนโลยีอย่างโดดเด่นตั้งแต่ก่อนบริษัทฯ จะเข้าไปสนับสนุนอย่างเป็นรูปธรรม ทางโรงเรียนมีการวางแผนงานให้เยาวชนและคนในชุมชนได้เรียนรู้อย่างต่อเนื่อง มีการพัฒนาหลักสูตรการเรียนการสอนด้านวิทยาการหุ่นยนต์หรือ Robotics โดยตรง บริษัทฯเชื่อว่าการเข้ามาสนับสนุนในครั้งนี้ จะช่วยเพิ่มศักยภาพและขีดความสามารถให้โรงเรียนสามารถสร้างการเรียนรู้ สร้างนวัตกรรมตอบโจทย์ New Normal และสร้างรายได้จากการจำหน่ายนวัตกรรมทางเทคโนโลยีกลับสู่ชุมชนอย่างยั่งยืน และอาจพิจารณาสนับสนุนโรงเรียนภายใต้ CONNEXT ED ที่มีศักยภาพ เช่นโรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย ในรูปแบบใหม่ๆ เช่น Crowd Funding ต่อไปในอนาคต
โอกาสและการเรียนรู้ใน AI Lab ของรร.บ้านหนองแสงโคกน้อย
![ทิพวัฒน์ ริยะ ผู้อำนวยการ โรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย](https://www.engineeringtoday.net/wp-content/uploads/2020/07/2.jpg)
ทิพวัฒน์ ริยะ ผู้อำนวยการ โรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย กล่าวว่า ที่ผ่านมาโอกาสในการเรียนรู้เรื่องเทคโนโลยีและระบบอิเล็กทรอนิกส์ต่างๆ มักไม่ครอบคลุมถึงนักเรียนที่ไม่ได้อยู่ในชุมชนเมือง การสนับสนุนจากซีพี ออลล์ ในครั้งนี้ จึงถือเป็นการสร้างโอกาสครั้งสำคัญให้แก่นักเรียนตั้งแต่ระดับชั้นประถมศึกษาปีที่ 1 ถึงมัธยมศึกษาปีที่ 3 ให้ได้เรียนรู้ตั้งแต่การใช้ซอฟต์แวร์ต่างๆ ขั้นพื้นฐาน การออกแบบและเขียนโปรแกรมอย่างง่าย การเขียนโค้ด การเรียนรู้เทคโนโลยี Internet of Things (IoT) ตลอดจนการพัฒนาโครงงานสมองกลฝังตัวและ AI อย่างง่ายผ่าน AI Lab ที่ได้รับการสนับสนุน
![น้องๆ มัธยมต้น เรียนรู้การทำงานของสมองกล น้องๆ มัธยมต้น เรียนรู้การทำงานของสมองกล](https://www.engineeringtoday.net/wp-content/uploads/2020/07/9.jpg)
![น้องๆ มัธยมต้น เรียนรู้การใช้ซอฟต์แวร์ น้องๆ มัธยมต้น เรียนรู้การใช้ซอฟต์แวร์](https://www.engineeringtoday.net/wp-content/uploads/2020/07/6-300x200.jpg)
“เราตั้งเป้าให้โรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อยเป็นศูนย์การเรียนรู้ชุมชนที่จะสร้างระบบนิเวศด้านการศึกษาอย่างยั่งยืน เปิดให้บริการสำหรับนักเรียน ครู บุคคลทั่วไปทั้งในชุมชนและนอกชุมชน ใช้ฝึกซ้อมและพัฒนาทักษะ โดยเฉพาะนักเรียนที่มีความสามารถ ไปประกวดในเวทีระดับประเทศและนานาชาติ หวังว่าในอนาคตที่นี่จะเป็นเสมือน Digital Park เป็นแหล่งรวมชาว AI ในพื้นที่จังหวัดขอนแก่น สร้างระบบนิเวศด้านการศึกษาที่ยั่งยืนและสอดคล้องกับความต้องการของสังคม” ทิพวัฒน์ กล่าว
![AI Lab ประกอบด้วยเครื่องมือและอุปกรณ์ครบครัน AI Lab ประกอบด้วยเครื่องมือและอุปกรณ์ครบครัน](https://www.engineeringtoday.net/wp-content/uploads/2020/07/8.jpg)
สำหรับภายใน AI Lab ประกอบด้วย เครื่องมือและอุปกรณ์ครบครัน เช่น โซนหุ่นยนต์เพื่อการเรียนรู้และการแข่งขัน มีหุ่นยนต์ 5 ประเภทได้แก่ หุ่นยนต์สนามเขาวงกต, หุ่นยนต์สนามโลจิสติกส์, หุ่นยนต์ เรสซิ่ง, หุ่นยนต์ระดับกลาง สพฐ.ปี 2562 และหุ่นยนต์ บังคับมือ โดยหุ่นยนต์ทุกตัวมากด้วยวิทยาการและระบบเซ็นเซอร์ตรวจจับแสง เส้นสีต่างๆ ได้อย่างแม่นยำในระดับมาตรฐานสากล โซนนวัตกรรมและสิ่งประดิษฐ์ทางเทคโนโลยี ประกอบด้วยสิ่งประดิษฐ์ด้าน AIที่ทา งโรงเรียนพัฒนาขึ้น เช่น ราวตากผ้าอัตโนมัติ, เครื่องจ่ายแอลกอฮอล์อัตโนมัติ, ถังขยะอัจฉริยะ, เครื่องเตือนไฟรั่ว เป็นต้น
โครงการ CONNEXT ED ช่วยให้นร.รู้จักเขียนโค้ดสร้างหุ่นยนต์
![สมศักดิ์ ฤทธิ์ภักดี ผู้นำรุ่นใหม่ (School Partner) บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) ที่ดูแลโรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย สมศักดิ์ ฤทธิ์ภักดี ผู้นำรุ่นใหม่ (School Partner) บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) ที่ดูแลโรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย](https://www.engineeringtoday.net/wp-content/uploads/2020/07/3.jpg)
สมศักดิ์ ฤทธิ์ภักดี ผู้นำรุ่นใหม่ (School Partner) บริษัท ซีพี ออลล์ จำกัด (มหาชน) ที่ดูแลโรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย กล่าวว่า โรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย ถือเป็นโรงเรียนเดียวในโครงการคอนเน็กซ์ อีดี (CONNEXT ED) ที่นำเสนอโครงการเป็นแนววิชาการด้านเทคโนโลยี จากที่เด็กความรู้ AI เป็นศูนย์ ตอนนี้เด็กได้รู้จักการเขียนโค้ด การสร้างหุ่นยนต์รูปแบบตามที่เขียน สามารถควบคุมหุ่นยนต์ได้อย่างเป็นระบบ ถือเป็นส่วนสำคัญในการเตรียมพร้อมเด็กก้าวสู่โลกอนาคต ล่าสุดโรงเรียนมีการจัดตั้งชมรมหุ่นยนต์โรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย อบรมเชิงปฏิบัติการ เรื่องวิทยาการคำนวณและหุ่นยนต์อีกด้วย เพื่อให้เด็กที่ชื่นชอบเรื่อง AI มาเรียนรู้เพิ่มเติมจากห้องเรียนอย่างน้อยสัปดาห์ละ 1 ชั่วโมง
สิ่งที่นร.ได้จาก AI Lab เข้าร่วมแข่งขันหุ่นยนต์ – ศึกษาต่อด้าน AI
![วุฒิสิทธิ์ นนทสาร หรือน้องที นักเรียนระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3 และสมาชิกชมรมหุ่นยนต์ โรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย](https://www.engineeringtoday.net/wp-content/uploads/2020/07/4.jpg)
วุฒิสิทธิ์ นนทสาร หรือน้องที นักเรียนระดับชั้น มัธยมศึกษาปีที่ 3 และสมาชิกชมรมหุ่นยนต์ โรงเรียนบ้านหนองแสงโคกน้อย กล่าวว่า จากความชอบในการเล่นเกมส์แนวแอคชั่น ทำให้เห็นถึงความสามารถของตัวละครในเกม ซึ่งเกิดจาก AI ที่อัจฉริยะมาก และเป็นแรงบันดาลใจให้อยากศึกษาเรื่องเหล่านี้ จึงได้พยายามศึกษาทั้งในและนอกห้องเรียนอย่างต่อเนื่อง จนได้มีโอกาสเขียนโค้ดดิ้งหุ่นยนต์และเข้าร่วมแข่งขันหุ่นยนต์วิ่งตามเส้น Line Tracking Robot Contest 2020 ณ มหาวิทยาลัยราชภัฏกาฬสินธุ์ อนาคตต้องการศึกษาต่อด้าน AI เพิ่มเติมในระดับชั้นที่สูงขึ้น