กรุงเทพฯ – 28 พฤศจิกายน 2566 : เครือโรงพยาบาลพญาไท–เปาโล จัดงาน “REVIVE YOUR MOBILITY คืนอิสระการเคลื่อนไหว Orthopedic Holistic Care” เปิดตัวแผ่นแปะ Nano Patch นวัตกรรมใหม่เพื่อรักษาฟื้นฟูอาการอักเสบและปวดข้อเข่าแห่งแรกในไทย ลดปวดตรงจุดในครั้งเดียว โดยไม่ต้องทานยา ยกระดับการรักษาดูแลอาการปวดจากข้อเข่าเสื่อม พร้อมการรักษาแบบ PRP Cold Brew ที่ควบคุมอุณหภูมิระหว่างการปั่น ช่วยรักษาสารสำคัญต่างๆ ภายในเกล็ดเลือดไว้ได้อย่างมีประสิทธิภาพ การตรวจค่า Urine CTX II เพื่อตรวจสอบเชิงป้องกันการเสื่อมของกระดูกผิว และนวัตกรรมการผ่าตัดด้วยหุ่นยนต์ (Robotic Surgery) ทำให้เกิดความแม่นยำในการผ่าตัดมากขึ้น ฟื้นตัวได้ไว เดินได้แบบธรรมชาติ ตอกย้ำการเป็นศูนย์กลาง (Hub) ด้านการรักษาข้อเข่าเสื่อมครบวงจรแบบ HOLISTEC CARE พร้อมยกระดับผู้ป่วยให้มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น
![นพ.อนันตศักดิ์ อภัยรัตน์ ผู้อำนวยการใหญ่ฝ่ายการแพทย์ เครือโรงพยาบาลพญาไท-เปาโล นพ.อนันตศักดิ์ อภัยรัตน์ ผู้อำนวยการใหญ่ฝ่ายการแพทย์ เครือโรงพยาบาลพญาไท-เปาโล](https://www.engineeringtoday.net/wp-content/uploads/2023/11/image002-21.jpg)
ศ.นพ.ธไนนิธย์ โชตนภูติ ผู้อำนวยการศูนย์อุบัติเหตุและออร์โธปิดิกส์ และ ศัลยแพทย์ ออร์โธปิดิกส์เฉพาะทางด้านข้อเข่าและข้อสะโพก เครือโรงพยาบาลพญาไท-เปาโล เปิดเผยว่า ปัจจุบันพบว่าในแต่ละปีมีประชากรผู้สูงวัย โดยกลุ่มนักกีฬาทั้งชายและหญิงในประเทศมักประสบปัญหาเกี่ยวกับโรคที่เกิดบริเวณข้อเข่า ซึ่งมีสาเหตุมาจากปัญหาข้อเข่าเสื่อม จากการใช้ข้อเข่ามานาน และจากการเล่นกีฬาแบบลงน้ำหนัก เป็นเวลานาน ส่งผลให้บางรายเกิดอาการเจ็บปวด จนรบกวนการดำเนินชีวิตประจำวัน และไม่สามารถทำกิจกรรมต่างๆ ได้สะดวกเหมือนเดิม โดยแบ่งกลุ่มผู้ป่วยเป็น 3 ประเภท ประเภทแรก กลุ่มที่มีการอักเสบของข้อเข่า ประเภทที่สอง กลุ่มข้อเข่าเริ่มเสื่อม และประเภทที่้สาม กลุ่มที่ข้อเข่าเสื่อมแล้ว
ทางสถาบันกระดูกและข้อ เครือโรงพยาบาลพญาไท-เปาโล ได้พัฒนาเทคโนโลยีด้านชีวภาพ ซึ่งเป็นการรักษาแบบองค์รวม ตั้งแต่การประเมินโอกาสเกิดความเสื่อมของข้อเข่าสำหรับผู้ป่วยที่มีอาการยังไม่มาก ผู้ป่วยบาดเจ็บจากการเล่นกีฬาหรือบาดเจ็บเล็กน้อย สามารถรักษาอาการบาดเจ็บด้วยเทคโนโลยีชีวภาพในการรักษา อาทิ การตรวจค่า Urine CTX-II สามารถตรวจผิวกระดูกอ่อนถูกทำลายมากกว่าปกติ นับเป็นแห่งแรกที่สามารถตรวจก่อนกระดูกผิวอ่อนเสื่อมได้
![แผ่นแปะNano Patch นวัตกรรมใหม่ล่าสุด ลดอาการเจ็บปวดและอักเสบข้อเข่าด้วยเข็มจิ๋ว โดยไม่ต้องทานยา แผ่นแปะNano Patch นวัตกรรมใหม่ล่าสุด ลดอาการเจ็บปวดและอักเสบข้อเข่าด้วยเข็มจิ๋ว โดยไม่ต้องทานยา](https://www.engineeringtoday.net/wp-content/uploads/2023/11/image004-15.jpg)
ล่าสุดได้ต่อยอดสู่การเปิดตัวนวัตกรรมในการรักษาผู้ป่วยด้วย Nano Patch นวัตกรรมใหม่ล่าสุดที่นำมาใช้ในการรักษาเป็นแห่งแรก ลดอาการเจ็บปวดและอักเสบข้อเข่าด้วยเข็มจิ๋ว ตัวยาจะมุ่งบริเวณที่ปวดโดยตรง หยุดขบวนการอักเสบที่ข้อ ภาวะแทรกซ้อนน้อยมาก ลดการทานยา โดยเฉพาะในกลุ่มผู้ป่วยสูงวัย จึงไม่ส่งผลเสียต่อผู้ที่มีปัญหาด้านโรคหัวใจ และโรคไต
นพ.พฤฒพงศ์ แสงจำรัส ศัลยแพทย์ออร์โธปิดิกส์โรงพยาบาลพญาไท 1 และโรงพยาบาลพญาไท 2 กล่าวว่า สมัยก่อนการหยุดการอับเสบของข้อเข่าจะต้องทานยาต่อเนื่อง ซึ่งส่งผลต่อตับและไต สำหรับNano Patch ถือเป็นนวัตกรรมล่าสุดที่จะมาช่วยตอบโจทย์การรักษาอาการปวดเข่า โดยนำแผ่น Nano Patch ที่มีเข็มจิ๋วที่ถูกดีไซน์อยู่ด้านในเป็นเข็มเล็กๆ หลายร้อยเข็ม มีช่องสำหรับฉีดตัวยาค็อกเทลที่ทำการผสมตัวยาเฉพาะของผู้ป่วยแต่ละคน ซึ่งจะต้องอยู่ในความดูแลของแพทย์ผู้ชำนาญการที่จะทำการแปะแผ่น Nano Patch ที่หัวเข่าของผู้ป่วยเท่านั้น ใช้เวลาในการเดินยาประมาณ 4-5 ชั่วโมง มีระยะของการออกฤทธิ์ยาได้ยาวถึง 1 เดือน ตัวยาจะมุ่งเป้าไปยังบริเวณที่ปวดโดยตรง วิธีนี้มีข้อดีคือ ลดการทานยา โดยเฉพาะกลุ่มยา NSAIDs ที่เมื่อทานยากลุ่มนี้ไประยะยาวจะไปทำลายตับ ไต และหัวใจได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งในกลุ่มผู้สูงวัยยิ่งควรต้องระวังอย่างมาก ส่วนตัวยาค็อกเทลที่ผสมขึ้นสำหรับ Nano Patch นี้มีความปลอดภัยค่อนข้างสูง ผลข้างเคียงพบน้อยมาก ไม่ส่งผลต่อตับ ไต และในผู้ป่วยที่มีปัญหาโรคหัวใจ นอกจากนี้ยังช่วยชะลอ การผ่าตัด หรือในบางรายอาจไม่จำเป็นต้องผ่าตัดเลย
ส่วนการตรวจค่า Urine CTX II คือ การตรวจในเชิงป้องกันผ่านกรดยูริคจากปัสสาวะ เพื่อตรวจว่าในอนาคตกระดูกผิวข้อมีโอกาสเสี่ยงข้อเข่าเสื่อมหรือไม่ ซึ่งไม่สามารถตรวจพบจากการเอกซเรย์ได้ โรงพยาบาลพญาไทนับเป็นโรงพยาบาลแห่งแรกและแห่งเดียวที่นำวิธีการตรวจมาใช้ รอผลตรวจประมาณ 2 สัปดาห์ เหมาะสำหรับรักษาข้อเข่าเสื่อม ตั้งแต่เริ่มมีอาการอักเสบในกลุ่มนักกีฬา เช่น นักวิ่ง ผู้ที่ชอบเล่นกีฬาเอ็กซ์ตรีม เป็นต้น รวมทั้งผู้ที่มีประวัติครอบครัวเป็นโรคทางข้อเข่าหรือเคยได้รับการผ่าตัดข้อเข่าแนะนำให้ควรมาตรวจ และกลุ่มที่มีช่วงอายุ 45-50 ปี
นพ.ธนเดช เลิศเจริญโชค ศัลยแพทย์ออร์โธปิดิกส์ โรงพยาบาลพญาไท 2 กล่าวถึงการรักษาแบบ PRP Cold Brew ว่า เป็นการนำเลือดของผู้ป่วยมาใช้ฟื้นฟูอาการบาดเจ็บที่เกิดขึ้น ซึ่งเป็นวิธีรักษาที่ร่างกายยอมรับได้ โดยมีหัวใจสำคัญเป็นสารชีวภาพหรือเกล็ดเลือดเข้มข้น โดยวิธีการ PRP Cold Brew เป็นการคงอุณหภูมิรอบปั่นรักษาเกล็ดเลือดสำคัญ ด้วยเทคนิคที่แตกต่าง เป็นการใช้เครื่องปั่นคัดแยกที่ช่วยคงคุณสมบัติต่างๆ ภายในเกล็ดเลือดได้อย่างค่อนข้างสมบูรณ์ ทำให้แพทย์สามารถกำหนดความเข้มข้นของเกล็ดเลือดได้ตามต้องการ พร้อมควบคุมอุณหภูมิระหว่างการปั่น ด้วยจำนวนรอบปั่นที่ต่ำกว่าและมีความร้อนต่ำกว่า เพื่อไม่ให้ส่งผลต่อสารชีวภาพของเกล็ดเลือด จึงช่วยรักษาสารสำคัญต่างๆ ภายในเกล็ดเลือดไว้ได้อย่างมีประสิทธิภาพสูงกว่าวิธีการ PRP ทั่วไป และ โรงพยาบาลพญาไท นับเป็นโรงพยาบาลแห่งแรกที่ใช้วิธีการรักษาแบบนี้
นพ.วิสิทธิ์ วังวิทยากุล ศัลยแพทย์ออร์โธปิดิกส์ โรงพยาบาลพญาไท 2 กล่าวว่า ปัจจุบันมีนวัตกรรมต่างๆ ที่ช่วย ให้แพทย์ทำการรักษาผู้ป่วยโรคข้อเข่าเสื่อมได้อย่างมีคุณภาพมากยิ่งขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การผ่าตัดเปลี่ยนข้อเข่าเทียมด้วยหุ่นยนต์ (Robotic Knee Replacement) ทำให้เกิดความแม่นยำและแน่นอนในการผ่าตัดมากขึ้น โดยทั่วไปข้อเข่าของคนในแต่ละภูมิภาค เช่น ชาวเอเชีย และชาวยุโรป จะมีลักษณะที่แตกต่างกัน หุ่นยนต์ผ่าตัด (Robotic Surgery) จะมีอัลกอริทึมเมื่อทำงานร่วมกับการผ่าตัดโดยแพทย์ที่เป็น Personalized Alignment ทำให้การผ่าตัดข้อเข่าเสื่อม รวมถึงสะโพกมีแนวที่ถูกต้องเฉพาะบุคคล ซึ่งมีข้อดีคือ บาดเจ็บและเสียเลือดค่อนข้างน้อยกว่าการผ่าตัดแบบปกติ 25% ฟื้นตัวหลังจากการผ่าตัดภายใน 24 ชั่วโมง สามารถงอและเหยียดเข่าได้ ทำให้เดินได้แบบธรรมชาติ อีกทั้งการใช้งานของข้อเข่ายืนยาวกว่าปกติ เพราะวางตำแหน่งได้ดีอีกด้วย
“เครือโรงพยาบาลพญาไท-เปาโล ยังคงจะนำนวัตกรรมทางการแพทย์และเทคโนโลยีใหม่ๆ เข้ามาอย่างต่อเนื่องและหลายแขนง เพื่อยกระดับและพัฒนาการรักษาที่ตอบโจทย์กับไลฟ์สไตล์คนยุคใหม่ และครอบคลุมทุกการรักษา ให้ผู้รับบริการทุกท่านได้รับผลการรักษาที่แม่นยำอย่างดีที่สุด มุ่งเน้นการเป็นฮับในการรักษาข้อเข่าเสื่อมครบวงจร แบบ HOLISTIC CARE ตั้งแต่การตรวจคัดกรองเพื่อป้องกันในกลุ่มเสี่ยง ดูแล ฟื้นฟู และรักษาแบบครบวงจร” ศ.นพ.ธไนนิธย์ กล่าวทิ้งท้าย